Thứ năm, 2/8/2012 | 15:27 GMT+7
Chia sẻ bài viết lên facebook Chia sẻ bài viết lên twitter Chia sẻ bài viết lên google+ |
Thứ năm, 2/8/2012 | 15:27 GMT+7

Nuốt thuốc cả vỏ, một sinh viên nguy kịch

Mải xem tivi, một thanh niên 19 tuổi vô tình nuốt thuốc cả vỏ gây thủng thực quản, nhập viện trong tình trạng nguy kịch.

Bệnh nhân là Trần Anh Dũng ở Tiên Lữ, Hưng Yên, sinh viên năm thứ nhất Đại học Ngoại thương Hà Nội.

Ông Trần Văn Tuấn, bố bệnh nhân cho biết, tối 27/7 Dũng bị sưng nướu răng phải uống thuốc nhưng do mải xem tivi đã vô ý không bóc vỏ ngoài viên thuốc mà cứ thế nuốt. "Ngay sau đó cháu bị đau bụng, khó thở, gia đình tôi đưa đi cấp cứu ở Bệnh viện đa khoa tỉnh Hưng Yên. Đến chiều 30/7, Dũng vẫn tiếp tục bị tràn dịch phổi, khó thở nên phải chuyển lên Bệnh viện Việt Đức".

nuot-di-vat-3-1351658241_500x0.jpg

Phòng cấp cứu Bệnh viện Việt Đức khi tiếp nhận bệnh nhân nuốt thuốc cả vỏ. Ảnh: Phan Dương.

Các bác sĩ Bệnh viện Việt Đức đã mổ thông dạ dày và dẫn lưu màng phổi phải cho bệnh nhân. Hiện tại, tình trạng của bệnh nhân đã ổn định nhưng cần theo dõi thêm.

“Vỏ vỉ thuốc vốn cứng, rất sắc, may mắn là bệnh nhân được đưa đi cấp cứu kịp thời”, Tiến sĩ Nguyễn Đức Chính, Chủ nhiệm khoa phẫu thuật nhiễm khuẩn, Bệnh viện Việt Đức cho biết.

Đây là lần đầu tiên bệnh viện này tiếp nhận bệnh nhân nuốt dị vật là vỏ thuốc dẫn đến nguy kịch.

Phan Dương

Gửi chia sẻ câu hỏi tư vấn tại đây hoặc về doisong@vnexpress.net
 
 
Lượng máu kinh mất đi quá ít hoặc quá nhiều, màu sắc thay đổi... đều là biểu hiện cho thấy bạn đã bị rối loạn kinh nguyệt.
Được hợp tác bởi:
Phụ nữ mang thai, người đang dùng thuốc điều trị Parkinson, thuốc huyết áp hay sử dụng vitamin quá mức... dễ có các triệu chứng khô mắt.
 
 
Về đầu trang